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 Mheshimiwa Prof. Ibrahim Hamis Juma, Jaji Mkuu wa Tanzania; 

 Waheshimiwa Majaji wa Mahakama ya Rufani Tanzania; 

 Mhe. Mustapher Mohamed Siyani, Jaji Kiongozi, Mahakama Kuu 

ya Tanzania; 

 Waheshimiwa Majaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania; 

 Prof. Sist Joseph Mramba, Mkuu wa Taasisi ya Mafunzo ya 

Uanasheria kwa Vitendo Tanzania; 

 Waheshimiwa Wajumbe wa Baraza la Elimu ya Sheria; 

 Mheshimiwa Eva Nkya, Msajili Mkuu wa Mahakama; 

 Prof. Elisante Ole Gabriel, Mtendaji Mkuu wa Mahakama; 

 Mheshimiwa George Herbert, Msajili wa Mahakama ya Rufani, 

 Bw. Sylvester Anthony Mwakitalu, Mkurugenzi wa Mashtaka; 

 Dkt. Ally Possi, Wakili Mkuu wa Serikali; 

 Wakili Boniphace Anyisile Kajunjumele Mwabukusi, Rais wa 

Chama cha Mawakili wa Kujitegemea (TLS); 

 Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa Taasisi na Mashirika 

ya Kimataifa; 
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 Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama wa sasa na Wastaafu 

mliopo; 

 Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa na Dini mliopo;  

 Waheshimiwa Wasajili na Naibu Wasajili; 

 Waheshimiwa Mahakimu; 

 Watendaji na Watumishi wa Mahakama mliopo; 

 Mawakili wa Serikali na Mawakili wa Kujitegemea;  

 Mawakili wote wapya pamoja na ndugu Wazazi, Walezi, jamaa na 

marafiki waliowasindikiza siku ya leo;  

 Ndugu wanahabari;  

 Wageni waalikwa;  

 Mabibi na Mabwana. 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Awali ya yote nichukue nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu muweza 

wa yote kwa kutukutanisha siku hii ya leo kwenye sherehe ya 71 ya 

kuwapokea na kuwakubali Mawakili wapya 524. 
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Ninakushukuru wewe binafsi Jaji Mkuu na uongozi mzima wa Mahakama 

kwa kunialika ili nitoe salamu za pongezi kwa Mawakili wapya 

wanaokubaliwa na kupokelewa siku ya leo. Kwa niaba ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, napenda kuwapongeza kwa dhati kabisa 

mawakili wapya mliokubaliwa leo kuingia katika orodha ya Mawakili 

Tanzania. Hongereni sana! 

Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Nitumie nafasi hii kuipongeza Taasisi ya Mafunzo ya Uanasheria kwa 

Vitendo (The Law School of Tanzania) kwa kazi kubwa ya kuwaandaa 

Mawakili hawa. Hatua waliyofikia ni matokeo ya jitihada za muda mrefu si 

tu kwa Mawakili wenyewe bali pia hata kwa wale waliowasaidia kufikia 

hatua hii ikiwemo walimu waliowafundisha, wazazi, walezi Serikali, waajiri 

na wadau mbalimbali waliowalipia ada za masomo ama kuwapatia fursa za 

kupata mafunzo mbalimbali ya kuwanoa. Kwa ujumla nawashukuru na 

kuwapongeza wote. 
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Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Ikiwa ni mara yangu ya kwanza kusimama katika hadhara hii tokea 

nilipoteuliwa kuwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali, nitumie fursa hii 

kumshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan kwa kuniamini na kuniteua kuwa Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali na mshauri mkuu katika masuala yote ya kisheria nchini. Aidha, 

natoa shukrani za dhati kwa Serikali ya awamu ya sita kwa kutoa 

kipaumbele cha kuendeleza sekta ya sheria nchini. Nafarijika sana 

ninapoona Mawakili hawa wakiongezeka hapa nchini kwetu mwaka hadi 

mwaka kwa kiasi kikubwa. Ni imani yangu kuwa, ongezeko hili la Mawakili 

litakuwa na mchango mkubwa wa kuondoa changamoto mbalimbali za 

kisheria nchini na Ofisi yangu itakuwa bega kwa bega kufanikisha azma ya 

Serikali yetu ya awamu ya sita ya kuboresha mfumo wa haki jinai na haki 

madai.   

 

Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Nitumie nafasi hii kutoa pole kwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam na 

kuungana na watanzania wenzangu kuwaombea wenzetu waliopoteza 
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maisha kwa kuangukiwa na jengo, eneo la Kariakoo jijini Dar es Salaam. 

Aidha, kwa niaba ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali natoa pole 

kwa Mahakama na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 

kuondokewa na viongozi waliohudumu katika nyadhifa mbalimbali hivi 

karibuni. Mwenyezi Mungu azipumzishe roho zao mahali pema peponi. 

Amina.  

 

Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Pamoja na salamu za Pongezi kwa Mawakili waliokubaliwa na kupokelewa 

leo, naomba nitumie siku hii adhimu kuwaeleza Mawakili wapya kuwa, 

wana nafasi kubwa sana ya kuondoa changamoto mbalimbali za kisheria 

katika Taifa hili. Nafahamu kuwa jukumu hilo hawawezi kulitekeleza peke 

yao bila kuishirikisha Serikali na wadau mbalimbali wa utoaji haki nchini. 

Mawakili ni wahusika muhimu katika kudumisha ustawi wa sheria. Hakuna 

nafasi ya kufanya maamuzi yanayokiuka haki za binadamu au matumizi 

mabaya ya mamlaka. Kila hatua mnapochukua inapaswa kuzingatia haki, 

uwazi, na usawa. Hivyo, nitaeleza kwa kifupi namna ambavyo Mawakili wa 
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Kujitegemea wanaweza kuisaidia Serikali kupunguza au kuondoa kero za 

wananchi katika maeneo mbalimbali nchini. 

 

Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inatambua mchango mkubwa wa 

Mahakama katika jukumu la utoaji haki nchini ikiwa ni utekelezaji wa Ibara 

ya 107A (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika 

kutekeleza wajibu huo, Mawakili ni kiungo muhimu sana baina ya wananchi 

na Mahakama katika kuichambua na kuitafsiri haki na sheria. Nitumie 

nafasi hii kuwaeleza Mawakili mliokubaliwa leo kuwa, mna nafasi kubwa 

katika kuhakikisha jukumu la utoaji haki linatekelezwa kwa ufanisi na 

Mahakama. Kama Maafisa wa Mahakama mnapaswa kuhakikisha 

mnaisadia Mahakama kutekeleza jukumu la utoaji haki nchini kwa kutoa 

tafsiri sahihi za sheria ili kuisaidia Mahakama itende haki na kuhakikisha 

wananchi wanapatiwa haki zao wanapokwenda Mahakamani au kwenye 

vyombo vingine vya kisheria, sio tu pale kesi inapokuwa inaendelea hata 

wakati wa utekelezaji wa hukumu. Katika harakati zenu za kusimamia haki, 

ni muhimu kujua kuwa jukumu lenu ni kubwa zaidi ya kuwawakilisha 
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wateja. Ninyi ni walinzi wa haki, wawakilishi wa uadilifu, na watetezi wa 

sheria katika jamii yetu. Hivyo basi, napenda kusisitiza mambo muhimu 

ambayo lazima mzingatie kama sehemu ya maadili ya kitaaluma ya sheria. 

Ni imani yangu kuwa, mkitimiza wajibu wenu kikamilifu malalamiko ya 

wananchi kuhusu kutotendewa haki yatapungua kwa kiasi kikubwa.  

Katika hotuba ya Baba wa Taifa Hayati Mwalimu Julius Kambarage 

Nyerere aliyoitoa mwaka 1985 katika Chuo Kikuu cha Jawaharial Nehru 

kilichopo New Delhi nchini India, alisema, nanukuu: 

“… if we fail to establish Constitutions and laws which allow 

people to struggle peacefully towards greater justice, then 

ultimately, after all other methods have failed, they will break 

those laws in search for justice.”  

 

Kwa tafsiri isiyo rasmi ya maneno hayo:  

“endapo tutashindwa kuwa na Katiba na Sheria ambayo 

inaruhusu watu kupigania haki zao kwa amani, hatimaye, njia 

nyingine zote zikishindikana, watavunja sheria ili wapate haki 

zao”. 
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Nukuu hiyo inawataka mfahamu nafasi yenu kama Mawakili kuwa jukumu 

lenu la msingi ni kuhakikisha sheria zinasaidia kutafuta haki. Sambamba na 

hilo, ni wajibu wetu sote Mawakili kuhakikisha wananchi wanapatiwa haki 

zao kwa wakati.  

 

Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Natambua na kuiunga mkono Serikali yetu na taasisi mbalimbali zinazotoa 

huduma za msaada wa kisheria nchini. Mawakili wote ikiwa ni pamoja na 

Mawakili mlioapishwa siku ya leo mnapaswa kushiriki katika Wiki ya Sheria 

na Kampeni mbalimbali za kutoa misaada ya kisheria na kutoa elimu ya 

sheria kwa wananchi katika maeneo mbalimbali nchini.  

Mwaka 2023 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilianzisha Kamati za 

Ushauri wa Kisheria katika ngazi za Mikoa na Wilaya ili kurahisha ufikiwaji 

wa huduma za ushauri wa kisheria kwa wananchi. Miongoni mwa 

majukumu ya Kamati hizo ni kusaidia wananchi kupata haki zao mahali 

ambako haki hizo zinaweza kupatikana ili kupunguza malalamiko ya 

wananchi dhidi ya Serikali na kulazimika kutembea umbali mrefu kutafuta 

haki zao. 
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Ni vema tukishirikiana kuwaeleza wananchi kuhusu uwepo wa Kamati hizo 

ili baadhi ya kero ziwe zinatatuliwa katika ngazi za mikoa na Wilaya. 

Tunapoelekea uchaguzi mkuu, niwaombe mkawe mabalozi wa kutoa elimu 

kuhusu sheria za uchaguzi kupitia vyombo mbalimbali vya habari ili 

kujenga uelewa chanya kwa wananchi.  

 

Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020 hadi 2023/2024 Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilipanga kuboresha utoaji huduma za 

kisheria kwa lengo la kukabiliana na mabadiliko ya kimazingira, kiuchumi, 

kibiashara na maendeleo ya sayansi na teknolojia. Katika kufanikisha lengo 

hilo, Miswada 75 ya Sheria iliandaliwa ambapo kati ya hiyo, Miswada 63 

ilipitishwa Bungeni na kuwa sheria za nchi; Sheria 858 (Sheria Kuu na 

Sheria Ndogo) zimetafsiriwa kutoka lugha ya Kiingereza kwenda lugha ya 

Kiswahili; Sheria 1,604 (Sheria Kuu na Sheria Ndogo) zimefanyiwa 

urekebu; na Sheria Ndogo 5,020 ziliandaliwa kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali. Sheria ndogo hizo zimehakikiwa na kuchapishwa katika Gazeti 

la Serikali na kuanza kutumika. Sheria hizi zinajumuisha Kanuni, 

Matangazo, Amri na Matamko ya Serikali.  
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Kwa kuwa zoezi la uandaaji wa mapendekezo ya kutunga au kurekebisha 

sheria, kutafsiri au kufanya urekebu ni endelevu, ni rai yangu kwenu 

Mawakili wapya kuhakikisha mnatoa maoni ambayo yatasaidia kutunga 

sheria ambazo zitakuwa na tija kwa Taifa letu. Tarehe 1 Novemba, 2024 

Baraza la Uongozi la Chama cha Mawakili Tanganyika (Tanganyika Law 

Society – TLS) lilinitembelea Ofisini kwangu na niliwaeleza kuwa TLS ni 

miongoni mwa wadau muhimu wanaoishauri Serikali kuhusiana na 

utekelezaji wa Sheria mbalimbali nchini. Kwa kuwa Mawakili mliokubaliwa 

leo ni wanachama wa TLS, ni muhimu tuendelee kudumisha uhusiano huo 

kwa maslahi ya Taifa letu.  

 

Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Kama mjumbe wa Kamati ya Maadili ya Mawakili wa Kujitegemea, 

nawasihi Mawakili wote mliokubaliwa na kupokelewa leo muwe na nidhamu 

si tu mnapokuwa mahakamani bali hata mnapokuwa katika jamii 

inayotuzunguka. Kwa kuwa nimebaini bado kuna changamoto ya uwepo 

wa Mawakili wa Kujitegemea ambao hawana nidhamu na hawazingatii 

Kanuni za Maadili ya taaluma ya sheria, nitumie fursa hii kuwaahidi 
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kwamba, nitaendelea kudhibiti nidhamu za Mawakili wa Kujitegemea kwa 

kuzingatia mamlaka niliyopewa kupitia Sheria ya Mawakili, Sura ya 341.  

Nitumie fursa hii kuwaeleza kuwa, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

imepokea maboresho yaliyoletwa kuhusiana na taratibu za kushughulikia 

nidhamu za Mawakili wa Kujitegemea na inaendelea kuyafanyia kazi kwa 

kushirikiana na wadau wengine ili kuhakikisha kuwa tunazalisha Mawakili 

wenye nidhamu na weledi wa hali ya juu. Pia ni jukumu la TLS kuendelea 

kusisitiza mara kwa mara kwa wanachama wake umuhimu wa kuzingatia 

misingi ya uaminifu, uadilifu na taaluma zao katika kazi zao za kila siku. 

 

Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Sote tunafahamu usemi unaosema “elimu haina mwisho”. Nawasihi 

Mawakili mliokubaliwa na kupokelewa leo kuendelea kujiendeleza kielimu 

na kujifunza kwa watangulizi wetu waliotangulia ambao wanaofanya vizuri. 

Katika ulimwengu huu wa sasa, Mawakili wanapaswa kuendana na 

mabadiliko ya kisiasa, kiuchumi, kijamii, kimazingira na kiteknolojia. Hivyo, 

tunapaswa kusoma fani mbalimbali na sio sheria tu. Hii itasaidia kujenga 

uelewa mpana katika maeneo mbalimbali ya kisheria. 
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Hivi sasa kuna miradi mingi ya kimkakati nchini ambayo inatarajiwa kuanza 

kutekelezwa na mingine inaendelea kutekelezwa. Miongoni mwa miradi 

hiyo inahitaji umakini mkubwa wa kuandaa nyaraka mbalimbali za kisheria 

ikiwemo mikataba. Serikali itahitaji kupata maoni yenu kama wadau ili 

kuhakikisha miradi hiyo italeta tija na kuzingatia maslahi mapana ya nchi 

yetu.  

 

Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Ujumbe wangu wa leo kwa Mawakili waliokubaliwa na kupokelewa ni 

kwamba: “Msiogope kufanya kitendo au vitendo ambavyo mnaamini ni 

sahihi wakati mnapotekeleza majukumu yenu ya uwakili”. Nendeni 

mkazungumze kwa niaba ya wale ambao hawawezi kuzungumza wenyewe 

(Be the voice of those who cannot speak for themselves).  Matendo 

unayofanya ndio yanayokuweka tofauti, hivyo unapaswa kuamua ni aina 

gani ya tofauti unayotaka kuifanya (What you do makes a difference and 

you have to decide what kind of difference you want to make). 
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 Mheshimiwa Jaji Mkuu, 

Kabla sijahitimisha hotuba yangu, naomba nimalizie kwa kuwakumbusha 

ujumbe uliotolewa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 

wa Muungano wa Tanzania, tarehe 9 Disemba 2024 wakati wa 

kuadhimisha miaka 63 ya Uhuru wa Nchi yetu. Katika ujumbe huo alisisitiza 

watanzania tujivunie na kwa pamoja tuendelee kufanya kazi ya kuzilinda na 

kuzitunza tunu za amani, umoja na mshikamano ambazo ndizo nguzo za 

mafanikio yetu.  Ni imani yangu kuwa Mawakili mliokubaliwa leo na wote 

tuliofika hapa siku ya leo tutaendelea kuzienzi tunu hizo na kutekeleza 

majukumu yetu kwa kuzingatia sheria na maelekezo mbalimbali 

yaliyotolewa na viongozi mbalimbali wa nchi yetu siku ya Uhuru ili 

kuendelea kudumisha amani, umoja na ushirikiano nchini. 

 

Mheshimiwa Jaji Mkuu; 

Baada ya kusema hayo naomba sasa nimalize hotuba yangu kwa 

kuwatakia kila la kheri Mawakili wote 524 waliokubaliwa na kupokelewa 

siku ya leo. Nafahamu kwamba kuna wengine wengi ambao nao 

wanatamani sana kuwa Mawakili lakini bado hawajafanikiwa. 
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Nawaomba wasikate tamaa hata kidogo bali waendelee kujitahidi hadi nao 

waweze kufikia hatua hii. Nimalizie kwa kutoa tena shukrani zangu za dhati 

kwako Mheshimiwa Jaji Mkuu kwa kunialika siku ya leo. Nimefurahi sana 

kujumuika pamoja nanyi. 

 

 

NAWATAKIA HERI YA MWAKA MPYA WA 2025 

 

AHSANTENI SANA 

 

 

Hamza S. Johari 
MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI 
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